அலகு செலவு என்றால் என்ன?
ஒரு யூனிட் செலவு என்பது ஒரு குறிப்பிட்ட தயாரிப்பு அல்லது சேவையின் ஒரு யூனிட்டை உற்பத்தி செய்ய, சேமிக்க மற்றும் விற்க ஒரு நிறுவனம் செய்த மொத்த செலவு ஆகும். யூனிட் செலவுகள் விற்கப்படும் பொருட்களின் விலை மற்றும் விற்பனை செலவு ஆகியவற்றுக்கு ஒத்ததாகும்.
இந்த கணக்கியல் நடவடிக்கை ஒரு நல்ல அல்லது சேவையின் உற்பத்தியுடன் தொடர்புடைய நிலையான மற்றும் மாறக்கூடிய செலவுகள் அனைத்தையும் உள்ளடக்கியது. ஒரு நிறுவனத்தின் செயல்பாட்டு பகுப்பாய்வில் யூனிட் செலவு ஒரு முக்கியமான செலவு நடவடிக்கையாகும். ஒரு நிறுவனத்தின் யூனிட் செலவுகளை அடையாளம் கண்டு பகுப்பாய்வு செய்வது ஒரு நிறுவனம் ஒரு தயாரிப்பை திறமையாக உற்பத்தி செய்கிறதா என்பதை சரிபார்க்க விரைவான வழியாகும்.
மாறி மற்றும் நிலையான அலகு செலவுகள்
வெற்றிகரமான நிறுவனங்கள் நிலையான மற்றும் மாறக்கூடிய செலவுகளை நிர்வகிப்பதன் மூலம் தங்கள் தயாரிப்புகளின் ஒட்டுமொத்த அலகு செலவை மேம்படுத்த வழிகளை நாடுகின்றன. நிலையான செலவுகள் உற்பத்தி செலவுகள் ஆகும், அவை உற்பத்தி செய்யப்படும் அலகுகளின் அளவைப் பொறுத்தது அல்ல. வாடகை, காப்பீடு மற்றும் உபகரணங்கள் இதற்கு எடுத்துக்காட்டுகள். கிடங்கு மற்றும் உற்பத்தி சாதனங்களைப் பயன்படுத்துவது போன்ற நிலையான செலவுகள் நீண்ட கால வாடகை ஒப்பந்தங்கள் மூலம் நிர்வகிக்கப்படலாம்.
உற்பத்தி செய்யப்படும் வெளியீட்டின் அளவைப் பொறுத்து மாறுபடும் செலவுகள் மாறுபடும். இந்த செலவுகள் நேரடி தொழிலாளர் செலவுகள் மற்றும் நேரடி பொருள் செலவுகள் போன்ற குறிப்பிட்ட வகைகளாக மேலும் பிரிக்கப்படுகின்றன. நேரடி தொழிலாளர் செலவுகள் என்பது உற்பத்தியில் நேரடியாக ஈடுபடுவோருக்கு வழங்கப்படும் சம்பளமாகும், அதே நேரத்தில் நேரடி பொருள் செலவுகள் என்பது உற்பத்தியில் வாங்கப்பட்ட மற்றும் பயன்படுத்தப்படும் பொருட்களின் விலை. மலிவான சப்ளையரிடமிருந்து அல்லது உற்பத்தி செயல்முறையை மிகவும் திறமையான உற்பத்தியாளருக்கு அவுட்சோர்சிங் செய்வதன் மூலம் மாறி செலவுகளை மேம்படுத்தலாம். எடுத்துக்காட்டாக, ஆப்பிள் தனது ஐபோன் உற்பத்தியை சீனாவின் ஃபாக்ஸ்கானுக்கு அவுட்சோர்ஸ் செய்கிறது.
முக்கிய எடுத்துக்காட்டுகள்
- பொதுவாக, யூனிட் செலவுகள் ஒரு தயாரிப்பு அல்லது சேவையின் ஒரு யூனிட்டை உருவாக்குவதில் உள்ள மொத்த செலவைக் குறிக்கும். நல்ல-மையப்படுத்தப்பட்ட யூனிட் செலவு நடவடிக்கைகள் வணிகங்களுக்கு இடையில் மாறுபடும். ஒரு பெரிய அமைப்பு அலகு செலவை பொருளாதாரத்தின் மூலம் குறைக்கலாம். மொத்த இலாப அளவு பகுப்பாய்வில் செலவு பயனுள்ளதாக இருக்கும் மற்றும் சந்தை வழங்கல் விலைக்கான அடிப்படை மட்டத்தை உருவாக்குகிறது. நிறுவனங்கள் யூனிட் செலவுகளைக் குறைப்பதன் மூலமும் சந்தை வழங்கல் விலையை மேம்படுத்துவதன் மூலமும் லாபத்தை அதிகரிக்க முயல்கின்றன.
நிதி அறிக்கைகளுக்கான அலகு செலவு
ஒரு நிறுவனத்தின் நிதிநிலை அறிக்கைகள் அலகு செலவைப் புகாரளிக்கும். உள் மேலாண்மை பகுப்பாய்விற்கு இந்த அறிக்கைகள் மிக முக்கியமானவை. யூனிட் செலவுகளைப் புகாரளிப்பது வணிக வகையைப் பொறுத்து மாறுபடும். பொருட்களை உற்பத்தி செய்யும் நிறுவனங்கள் யூனிட் செலவுகளை இன்னும் தெளிவாக வரையறுக்கும் கணக்கீட்டைக் கொண்டிருக்கும், அதே நேரத்தில் சேவை நிறுவனங்களுக்கான யூனிட் செலவுகள் ஓரளவு தெளிவற்றதாக இருக்கும்.
உள் மேலாண்மை மற்றும் வெளி முதலீட்டாளர்கள் இருவரும் அலகு செலவுகளை பகுப்பாய்வு செய்கிறார்கள். இந்த தனிப்பட்ட உருப்படி செலவினங்களில் தொழிலாளர் ஊதியங்கள், விளம்பர கட்டணம் மற்றும் இயந்திரங்கள் அல்லது கிடங்கு தயாரிப்புகளை இயக்குவதற்கான செலவு போன்ற ஒரு தயாரிப்பு உற்பத்தியுடன் நேரடியாக தொடர்புடைய நிலையான மற்றும் மாறக்கூடிய செலவுகள் அனைத்தும் அடங்கும். உயரும் செலவுகளைத் தணிக்க மேலாளர்கள் இந்த செலவுகளை உன்னிப்பாகக் கண்காணித்து, அலகு செலவைக் குறைக்க மேம்பாடுகளை நாடுகின்றனர். பொதுவாக, ஒரு நிறுவனம் பெரியதாக வளரும், உற்பத்தி செலவு குறைகிறது. இந்த குறைப்பு பொருளாதாரத்தின் காரணமாக உள்ளது. குறைந்த செலவில் உற்பத்தி செய்வது லாபத்தை அதிகரிக்கும்.
அலகு செலவுகளுக்கான கணக்கியல்
தனியார் மற்றும் பொது நிறுவனங்கள் தங்கள் நிதி அறிக்கை அறிக்கைகளில் யூனிட் செலவுகளைக் கொண்டுள்ளன. அனைத்து பொது நிறுவனங்களும் பொதுவாக ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட கணக்கியல் கொள்கைகளை (GAAP) திரட்டும் முறையைப் பயன்படுத்துகின்றன. இந்த வணிகங்களுக்கு உற்பத்தி நேரத்தில் அலகு செலவுகளை பதிவுசெய்து வருவாய் அங்கீகாரம் மூலம் வருவாயுடன் பொருந்தும் பொறுப்பு உள்ளது. எனவே, பொருட்களை மையமாகக் கொண்ட நிறுவனங்கள் தயாரிப்பு உருவாக்கத்தில் இருப்புநிலைக் குறிப்பில் யூனிட் செலவுகளை சரக்குகளாக தாக்கல் செய்யும். விற்பனையின் நிகழ்வு நிகழும்போது, அலகு செலவுகள் வருவாயுடன் பொருந்தும் மற்றும் வருமான அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்படும்.
ஒரு நிறுவனத்தின் வருமான அறிக்கையின் முதல் பகுதி நேரடி செலவுகளில் கவனம் செலுத்துகிறது. இந்த பிரிவில், ஆய்வாளர்கள் வருவாய், அலகு செலவுகள் மற்றும் மொத்த லாபம் ஆகியவற்றைக் காணலாம். மொத்த லாபம் ஒரு நிறுவனம் அதன் வருவாயிலிருந்து யூனிட் செலவுகளைக் கழித்த பின்னர் சம்பாதித்த பணத்தின் அளவைக் காட்டுகிறது. மொத்த லாபம் மற்றும் ஒரு நிறுவனத்தின் மொத்த இலாப அளவு (மொத்த லாபம் விற்பனையால் வகுக்கப்படுகிறது) ஒரு நிறுவனத்தின் அலகு செலவு செயல்திறனை பகுப்பாய்வு செய்ய பயன்படுத்தப்படும் முன்னணி அளவீடுகள் ஆகும். அதிக மொத்த இலாப விகிதம் ஒரு நிறுவனம் விற்கப்படும் ஒவ்வொரு தயாரிப்புக்கும் ஒரு டாலருக்கு அதிக வருவாய் ஈட்டுகிறது என்பதைக் குறிக்கிறது.
பிரேக்வென் பகுப்பாய்வு
யூனிட் செலவு, ப்ரீக்வென் பாயிண்ட் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது ஒரு நிறுவனம் இழப்புகளைத் தவிர்க்க ஒரு பொருளை விற்க வேண்டிய குறைந்தபட்ச விலையாகும். உதாரணமாக, ஒரு யூனிட்டுக்கு $ 10 என்ற பிரேக்வென் யூனிட் விலை கொண்ட ஒரு தயாரிப்பு அந்த விலைக்கு மேல் விற்கப்பட வேண்டும். இந்த விலைக்கு மேல் வருவாய் நிறுவனத்தின் லாபம்.
உற்பத்தி அலகு செலவைக் கணக்கிடுவது ஒரு முறிவு புள்ளியாகும். இந்த செலவு அதன் சந்தை விலை மதிப்பை நிர்ணயிக்கும் போது ஒரு நிறுவனம் பயன்படுத்தும் அடிப்படை நிலை விலையை உருவாக்குகிறது. ஒட்டுமொத்தமாக ஒரு யூனிட் லாபத்தை ஈட்ட அதன் யூனிட் செலவை விட அதிகமாக விற்கப்பட வேண்டும். எடுத்துக்காட்டாக, ஒரு நிறுவனம் 1, 000 யூனிட்களை உற்பத்தி செய்கிறது, அது ஒரு யூனிட்டுக்கு $ 4 செலவாகும் மற்றும் ஒரு யூனிட்டுக்கு $ 5 க்கு உற்பத்தியை விற்கிறது. ஆதாயம் min 5 கழித்தல் $ 4, அல்லது வருவாயில் ஒரு யூனிட்டுக்கு $ 1. ஒரு யூனிட் யூனிட்டுக்கு $ 3 என நிர்ணயிக்கப்பட்டிருந்தால், இழப்பு ஏற்படும், ஏனெனில் $ 3 கழித்தல் $ 4 (செலவு) என்பது ஒரு யூனிட்டுக்கு $ 1 இழப்பு.
ஒரு யூனிட்டின் சந்தை வழங்கல் விலையை நிர்ணயிக்கும் போது நிறுவனங்கள் பல்வேறு காரணிகளைக் கருதுகின்றன. சில நிறுவனங்களுக்கு அதிக அளவு மறைமுக செலவுகள் இருக்கலாம், இது நிறுவனத்தின் அனைத்து செலவுகளையும் இன்னும் விரிவாக ஈடுகட்ட அதிக விலை தேவைப்படுகிறது.
உண்மையான உலக உதாரணம்
மாறி செலவுகள் மற்றும் நிலையான செலவுகளை இணைப்பதன் மூலமும், உற்பத்தி செய்யப்படும் மொத்த அலகுகளின் எண்ணிக்கையால் வகுப்பதன் மூலமும் யூனிட் செலவு தீர்மானிக்கப்படுகிறது. எடுத்துக்காட்டாக, மொத்த நிலையான செலவுகள், 000 40, 000, மாறி செலவுகள் $ 20, 000, மற்றும் நீங்கள் 30, 000 யூனிட்டுகளை உற்பத்தி செய்தீர்கள். மொத்த உற்பத்தி செலவுகள் $ 40, 000 நிலையான செலவுகள் $ 20, 000 மாறி செலவினங்களில் மொத்தம், 000 60, 000 க்கு சேர்க்கப்படுகின்றன. ஒரு யூனிட் உற்பத்தி செலவுக்கு $ 2 பெற (40, 000 + 20, 000 = 60, 000 / 30, 000 = 2) 30, 000 யூனிட்டுகளுக்கு மேல் $ 60, 000 வகுக்கவும்.
